ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : jvc แท่น av-20n43
PS อิเล็กทรอนิกส์ (รวมกระทู้) > ห้องถาม-ตอบปัญหาทีวีสี CRT (ช่างทั่วประเทศช่วยกันดูแล) Television Repair. > ถาม-ตอบปัญหา ทีวีสี,TV_CRT (Television Repair.)
ร้านอาร์ท(เพชรบูรณ์)
jvc แท่น av-20n43ไฟสะอึงครับ ขึ้น ลง60-100v ย้ำวงจรแล้ว เปลี่ยน ic SE115 กับ ic STR-G6653 และก็ ไอชีเวอร์ ยังเหมือนเดิม ถ้าลอยถ้วงหลอดไฟ ได้ 95 v กด เปิดเครื่อง ได้ 115 v แล้วตก 95v ติดแสดนบายครับ ไฟ led แดง เขียงกระพริบสลับกัน hotไม่ช็อต ไม่แน่ใจว่าเป็นภาพจ่าย ไฟแล้วหรือ ไฟ FBT เสีย เพราะ ลอยถ้วงหลอดไฟยังได้ 115 v อยู่ครับก่อนจะติดแสดนบาย ชีนำทางด้วยครับ
ดี เจ เชิดศักดิ่(PS_ดอยหลวงเชียงดาว)
มีอ็อฟโต้ให้เปลี่ยนด้วย ลอยออกก่อนครับฟลายแบค ตรวจได้นะฟลายแบค
ดี เจ เชิดศักดิ่(PS_ดอยหลวงเชียงดาว)
โปรเทคอยู่ขา22ของCPU ปรกติมีแรงไฟ5v หากไม่มีเครื่องจะโปรเทคครับ วิธีเปิดโปรเทคให้ลอยขา22ขึ้นแล้วดึงไฟ5vจากR746มาใส่ลองดูครับ
ชุดไฟฮอร์ไดร์มี R ขาดครับ ตำแหน่ง R977 ค่า 1.2KΩ JFBQ00218070525A.gif
จรูญ(PS_TEAM สุราษฏร์)
โปรเท็คชุดนี้

Admin
ภาคจ่ายต้องเปิดสแตนบายให้ เด็ดขาดก่อนนะครับ เอาจุดอ่อนได้ก่อนครับ
คลิ๊กดูไฟล์ที่แนบมาคลิ๊กดูไฟล์ที่แนบมาคลิ๊กดูไฟล์ที่แนบมา
ผมได้เปิดโปรเทคขา22ของCPU ปลดลอย hot แล้วถ้วงหลอดไฟ ขา E C ได้ไฟ 115 ตลอดไฟไม่ตกคับ แต่พอเปิดhot ทำ
งานลักษณะ ไฟแรงสูงแล้วจะแสดนบานลักษณะ ปิด เปิด ปิดเปิด ครับ
ส่วนอาจารย์ ปรีชาแนะนำให้เปิดสแตนบายนั้น จะเปิดด้วยวิธีไหนครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ดีเจ มานิตร์ ( PS_TEAM ระยอง)
ตาม ดีเจ เชิดศักดิ์ เลยครับ yociexpress01.gif
R401 10k กับR977 1.2k ไม่ขาดครับ
ทำการจั๊มขาEและขาCเข้าหากันที่ตำแหน่ง Q943 UN2211-Xเปิดสแตนบายปรากฏว่าไฟ+115 ยังคงตก 40-100v เหมือนเดิมครับ
คลิ๊กดูไฟล์ที่แนบมาโปเทค Hor O/P ตรวจ Q571 ,D751 ทำให้ขา B Q752 ทำงาน
โปรเทค กับ สแตนบาย เปิดแล้ว ลอยhotคร่อมหลอดไฟ ได้ 115 v ไฟไม่ตก เมือเปิดhot ไฟตก วิ่งขึ้น ลง40-100 ได้ทดลองเปลี่ยน hot เบอร์
D2499 ไฟไม่ตก แต่ hotทำงาน หนักร้อนมาก ได้วัดไฟIC421 AN5539-LF V.OUT ขา 6 VCC ได้ไฟ11 v ครึงเดียวเอง
ก่อนที่hot จะพังช็อตไป ผมคิดว่าFBT มีปัญหาแน่ จะเสนอราคาลูกก่อนว่าสู้หรือไม่สู้ ขอบคุณมากครับ
ยงยศ(อุทัย)
รุ่นนี้ถ้า FBT ช๊อตจะดึงไฟ115v ที่ขา B Q571 ทำให้ Q571 oN ช๊อตไฟจากขา E ไปยังขาC เป็นผลให้ขาB Q572 เป็น H ช๊อตB+5V ที่ขา22ลงG. ส่งผลให้เกิดPROTECTION ครับ พูดง่ายๆๆถ้าFBT ช๊อตให้วัดไฟขา C Q571 ถ้าเป็น H หมายความว่า FBT เสีย ส่วน TR HORT ให้ใช้เบอร์ตรงครับ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Ps-thai.com -2014