ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : Sharp TDA9381 จอมืดมีเสียง
PS อิเล็กทรอนิกส์ (รวมกระทู้) > ห้องถาม-ตอบปัญหาทีวีสี CRT (ช่างทั่วประเทศช่วยกันดูแล) Television Repair. > ถาม-ตอบปัญหา ทีวีสี,TV_CRT (Television Repair.)
สาธิต(นนทบุรี)
Sharp รุ่น 14GT-16C ใช้ IC TDA9381 (IX3368CEN7)
อาการไม่มีภาพOSDไม่มี เสียงTVปกติ ต่อAVมีภาพปกติ วัดVoltที่ขา8(Protect)=3.5v
ทดลอง Short Jumper เข้าโหมดมีภาพและเสียงปกติทั้งทาง TVและAV

จอมืดไม่มีเสียง / เข้าโหมดมีภาพเสียงปกติ

RGB = 3 v / RGB = 4.2 v

BCL = 3.4 v / BCL = 3 v

IBack = 3 v / IBack = 6.7 v

ABL(FBT) = 23 v / ABL(FBT) = 6-8 v

แคโถด RGB = 140-150 v / แคโถด RGB = 100-110 v

สิ่งที่ทำไปแล้ว 1.ย้ำแผงทั้งหมด
2.เปลี่ยน ic memmory + one-Chip (IX3368CEN9)

ขอคำชี้แนะต่อด้วยครับ
ช่างอ๊อด.ขำๆ
เช็ค สัญญาณ FBT -ขา 34 และ สัญญาณ V -BLK มาไหม ขา-49 yociexpress05.gif
อนุกูล
ic memory ที่เปลี่ยนใหม่ข้อมูลตรงรุ่นนะครับ.....
สาธิต(นนทบุรี)
ขอขอบคุณสำหรับแนวทางแก้ไข ผมวัดแรงไฟที่ขา 49=3.4v,ขา 34=0.5v/ ความถี่=15kh
(ผมใช้มิเตอร์ Sanwa วัดความถี่)
โทเรศ1__UFO
ข้อมูลมีอยู่ในนี้ครับ http://www.ps-thai.org/index.php?showtopic...amp;hl=14GT-16C
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Ps-thai.com -2014