ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : ทีวีใช้แท่นอินเตอร์(ที่ชอบไฟเกิน)
PS อิเล็กทรอนิกส์ (รวมกระทู้) > รวมกระทู้ซ่อมงานเสร็จแล้วแยกออกมาให้หาง่ายๆแยกเป็นยี่ห้อง่ายต่อการค้นหาในอนาคตควรค่าต่อการเก็บรักษาครับ > รวมปิดกระทู้ถาม-ตอบปัญหาที่ควรค้นหายี่ห้อจีนแดง CHINESE(DIAMOND,RCR,SKG,MAJOR,INTER,KIMSUI)(เฉพาะสมาชิก114)
เดชาวัต(TV29)
คราวก่อนผมมีโอกาสได้ซ่อมทีวีที่ใช้แท่นอินเตอร์อาการไฟเกินแต่มา
เที่ยวนี้ผมมีโอกาสได้ซ่อมอาการไม่มีเสียงครับสาเหตุมาจากแรงไฟที่
เกินมาจากภาคจ่ายไฟก่อน..หลังจากได้ลงมือซ่อมมาบ้างพอสังเขป
ตอนนี้แรงไฟพอได้หลายจุดแต่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ไปหลายตัว......
แต่ผมจะเอาเฉพาะภาคขยายเริ่มจากภาคจ่ายไฟขึ้นไปครับ(ตามที่วงเอา
ไว้นะครับ)ตอนนี้อาการคือไม่มีเสียง(อุปกรณ์ไหม้หลายจุดที่ภาคขยาย)
พอเปลี่ยนออกเปิดใหม่มีอาการเสียงตุ๊บออกลำโพง(ควันขึ้นที่ภาคขยาย)
ผมลอยจุดใกล้เคียงที่มีควันขึ้นออกแล้ววัดไฟได้ตามรูปครับ(ทดลองใช้มิ
เตอร์เขี่ยที่ขาเบสของQ103ที่ขาเบสเป็นขารับสัญญารAudio,มาจากไอซี
101 ก็มีเสียงแค๊กเหมือนภาคขยายทำงาน)ตอนนี้อุปกรณ์ที่ผมไม่สามรถใส่
กลับลงไปได้คือTR Q 105 เพราะมีแรงไฟเกินที่ขาEของTR Q 104
ผิดไปจากวงจรถ้าใส่ลงไปต้องไหม้แน่ๆๆทั้งๆที่แรงไฟก็ได้หลายจุดแล้วผม
ได้ทำภาพวงจรที่ตรวจซ่อมมาให้ดูเผื่อเพื่อนๆพี่ๆชาวสมาซิกท่านใดเคยมีประ
สบการณ์มาช่วยแบ่งปันขอบพระคุณมาล่วงหน้าด้วยครับ...

ตามวงจรขาอีตําเเหน่งนี้ต้องได้ 6.3 V
****อุปกรณ์เดิมใหม้หมดจนถึงลายแผ่นปริ้นท์ผมต่อลายใหม่ทั้งหมดโดยอาศัย
ดูในวงจรก็ไม่ข้าใจว่าผิดพลาดตรงใหน-อุปกรณืก็ได้ตรวจสอบแล้วครับ***
พยับ_(พิจิตร)
ลองดูครับไม่รู้ว่าถูกทางหรือเป่าครับ
ยังไม่ได้ครับท่านพยับขอบคุณมากๆๆครับที่แบ่งปันมาให้
พอดีผมมีปัญหาที่ภาขยายเสียงครับตอนแรกอุปกรณืใหม้
หมดเพราะไฟเกินตอนนี้ผมได้เปลี่ยนอุปกรณืที่ใหม้พร้อม
ต่อลายใหม่ตามวงจรแล้วทําให้ไฟ 12 V วิ่งผ่านอุปกรณ์
ของภาคขยายเสียงได้หลายจุดไฟได้ตามวงจร(ในกรณีที่
ผมลอยQ105อยู่ชึ่งเป็นTRอีกตัวมีสามตัว)แต่ถ้าใส่กลับ
เข้าไปTRQ105จะใหม้ทันที่สาเหตุจากไฟที่ขาEของQ
104 มาเกินเหมือนต่อโหลดไม่ครบวงจรแต่ผมก็ตรวจ
สอบอุปกรณืตัวอื่นๆจนทั่วแล้วและต่อลายตามวงจรครับ
TRผมใช้ตามเบอร์เดิมที่อยู่ในวงจรชึ่งเป็นชนิดNPNและ
PNP ล่าสุดผมได้ทดลองเปลี่ยน C134 ชึ่งต่อขาลบออก
ลําโพงพอใส่TRลงไปก็ยังใหม้อีกครับ...
ตอนนี้งงจริงๆๆครับ...
โทเรศ1__UFO
เตชาวัต ถ้ามีวงจรตรงๆๆ ก็ลุยเลย อาการนี้ จะรู้ได้ดีเฉพาะคนที่อยู่หน้าเครื่องเท่านั้น ขอเป็นกำลังใจให้เต็มที่ 9a75fac9cb.gif
ครับๆๆพี่เดี๋ยวจะทดลองต่ไลน์ใ หม่ดูครับที่ตําแหน่งที่มีปัญหา.... 83544d7fa9.gif
สำราญ(บางนา)
เคยเจอ ไฟเกินมาทีแรก หลังจากที่แก้ไขได้ไฟปกติ แล้วลองเปิดดูเสียงแตก...ก็เจอทรานซิสเตอร์3ตัวเสียอยู่นั้นแหละครับ ภาคขยายนั้นเลย JFBQ00218070525A.gif
ปกรณ์(นราธิวาส)
83544d7fa9.gif ประสบการณ์ตรงกับเครื่องนี้ไม่มีครับ มีแต่หลักการซ่อม ขยายเสียงแบบ OTL ..ถ้าไฟได้ตามที่ท่านบอกมาแน่นอน ว่ามันผิดอยู่ครับ ขยาย OTL ที่จุดกึ่งกลาง ของเอ้าพุท หรือที่ขั้ว + ของ C คับปลิ้งออกลำโพง ตรงนี้ไฟต้องได้ครึ่งหนึ่งของแหล่งจ่าย ในวงจรนี้ ไฟเลี้ยง 12 โวลท์ ไฟกึ่งกลาง ก็ต้องได้ 6 โวลท์ ถ้าได้สูงแบบนี้แสดงว่า ด้าน TR.# PNP ไม่ทำงานครับ สาเหตุอาจเกิดจาก อุปกรณ์ผิดมาหรือลายปริ้นขาด...ฉะนั้นวิธีทำ เอาแบบลูกทุ่งก็คือถอดออกมาวัดดู... อีกอย่างคือถอด TR. O/P ออกทั้ง 2 ตัว แล้วใช้ R 220 Ohm ต่อที่ลายปริ้นขา B-E ของ TR. O/P ทั้ง 2 ตัว เสร็จแล้ว เปิดเครื่อง วัดไบอัส ที่ ลายปริ้น ตำแหน่ง ขา B-E ของ TR. O/P ดูว่าได้ (0.2-0.5 โวลท์) ตาม ตามหลักการทำงานหรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็ซ่อมให้ได้เสียก่อนค่อยใส่ TR. O/P ไม่เช่นนั้น ท่านก็จะเห็นควันอีกแน่นอนครับ... โชคดีครับ 16cae75c66.gif
ขอบพระคุณมากๆๆครับผมก็คิดว่าเป็นอย่างนั้นเพียงแต่ขาดประสบการณ์
ในการแก้ปัญหาตรงนี้ฉะนั้นที่ท่านให้มามีประโยชน์กับผมมากๆๆๆ...
83544d7fa9.gif 1bd637564a.gif
ช่างถาวร(นครปฐม)
ผมดูวงจรแล้วไม่น่าเกินความสามารถของคุณเดชาวัต ข้อมูลของท่านปกรณ์ถูกต้องแล้วครับ
ถ้าจะผิดก็คงตามรูปครับ ลองดูครับ
ขอแจ้งปิดงานครับ!! ปัญหาลายปริ้นท์ขาดต่อไลน์ใหม
ให้ใกล้เคลียงวงจร ปัญหทีอาร์ไม่แมทกันใช้ทีอาร์เบอร์
เดิมตามเมนบอร์ดเ่าๆรุ่นเดียวกัน และซี ตําแหน่ง 109
ที่รับสัญญาณมาจากไอซี 101 เก็บประจุไฟไม่อยู่...
ขอบพระคุณทุกแนวทางที่เข้ามาสแดงความคิดเห็นครับ 1bd637564a.gif
ขอโทษด้วยครับที่หายจากกระทู้นี้ไปนาน(ติดงานตัวอื่นๆครับ)
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Ps-thai.com -2014