ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : TV LG (CA-20D18W)อาการมีเสียงซ่าทุกสถานี
PS อิเล็กทรอนิกส์ (รวมกระทู้) > ห้องถาม-ตอบปัญหาทีวีสี CRT (ช่างทั่วประเทศช่วยกันดูแล) Television Repair. > ถาม-ตอบปัญหา ทีวีสี,TV_CRT (Television Repair.)
armmony
อาการตอนแรกคือ เครื่องติดๆดับๆ ต้องเคาะตัวเครื่องช่วย ใช้งานไปเรื่อยๆอาการต่อมาคือเคาะตัวเครื่องแล้วก็เปิดไม่ติด
แก้ไข- ย้ำตะกั่วทั่วทุกจุดของวงจร ==> ทำการเปิดเครื่องติดภาพมาปกติเปลี่ยนช่องได้ -->แต่เสียงออกซ่าๆทุกสถานี
ใช้ - IC Jungle (TDA 8842)
- ICucom. (LG 8993-43C)
ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ
DJ สำราญ (สถานีบางนา)
เอวีเป็นใหมครับ เช้คจุดที่บัดกรีด้วยครับ อาจจะช๊อตกันอยู่ ล้างปริ๊นสะอาดแล้วดูดีๆอีกทีครับ...ระบบเสียงปรับถูกต้องนะครับ 16cae75c66.gif
บุญทัน
QUOTE(DJ สำราญ (สถานีบางนา) @ Apr 24 2010, 07:52 ) *
เอวีเป็นใหมครับ เช้คจุดที่บัดกรีด้วยครับ อาจจะช๊อตกันอยู่ ล้างปริ๊นสะอาดแล้วดูดีๆอีกทีครับ...ระบบเสียงปรับถูกต้องนะครับ 16cae75c66.gif

JFBQ00137070104B.gif เสร็จหรือยังครับ.. ทำตามเพื่อนๆไป น่าจะสหวี่วี่วี แล้วล่ะบาดที่นิ่..
armmony
ตรวจสอบรอยย้ำพบช๊อตกันระหว่างขา C ของ Q501(ก่อนเข้าขาที่ 6 ของ IC 501) ช๊อตกับขาที่ 1 ของ IC 501
ทำการแก้ไขแล้วเปิดเครื่องใหม่ ===> มีเสียงพูดดังออกแต่มีเสียงซ่าปนด้วย
ไม่ทราบช๊อตกันแบบนี้มีตัวเสียหรือเปล่าครับ
บุญทัน
ตั้งระบบเสียงเป็น 5.5 /BG 16cae75c66.gif
armmony
ไม่ทราบว่าตั้งยังไงครับ
บุญทัน
16cae75c66.gif ใช้รีโมท เข้าไปปรับเอาในเมนูฯเขาบอกรายละเอียดถี่ถ้วน ถ้าไม่มีรีโมท ก็กดหน้าเครื่องเอา.อาจจะสั่งงานไม่ตรง ถ้าปุ่มสกปรก..แ้ก้ไขโดยใช้ โซแน๊กซ์ฉีดเข้าไปทุกปุ่ม แล้วก็กดๆๆๆๆๆๆๆ ทุกปุ่ม เพื่อนน้ำยาเข้าไปกัดสนิม(คราบอ๊อกโซทราย)ภายใน กดๆๆๆ จนมั่นใจ แล้วเสียบปลั๊ก ทำการเข้าเมนูฯ สังเกตุให้ดี เข้าไปดูทุกเมนู เขาบอกเอาไว้แล้ว...พอดีที่ร้าน ไม่มี LG ก็เลย บอกไม่ถูก.. 1f14c30d57.gif
armmony
ใช้ sonax ฉีดปุ่ม sw. แล้วครับ
เข้า service mode ได้แล้วครับ กด OK ที่เครื่อง + กด OK ที่รีโมท ==> ขึ้นหน้าจอตามนี้ครับ
AGC 5
RG 29
GG 31
BG 30
CDL 5
LINE SVC 0 AV N50HZ
กดแล้วมีให้ปรับแค่นี้เองครับ
บุญทัน
ตายๆๆ..ผมไม่ได้บอกใ้ห้ท่าน เข้าโหมด...เข้าปรับธรรมดา..สี/แสง ประมาณนั้น..เดี่่ยวก็ไปกันใหญ่..หลงทางพอดี..ตายๆๆ คักๆ ล่ะบาดที่นิ.. yociexpress05.gif
ช่างชา(CHA)
กดเมนู แล้วดูแถวที่เขียนว่า sound system หรือระบบเสียง แล้วเลือกให้เป็น 5.5m แค่นี้ครับไม่ต้องเข้าเซอร์วิสโหมด ลองดูครับ
ชานนท์(พระนคร)
พี่บุญทันหมายถึงว่า...ให้ท่านเข้าไปดูระบบเสียงที่อยู่ในเมนูครับ...กดที่เมนูแล้วไ
ปที่หมวดค้นหานะครับ ในหมวดนั้นจะมีตัวเลขบอกระบบเสียงอยู่ว่าอยู่ที่ระบบใหน เช่น6.0 /6.5/5.5 เป็นต้นนะครับ ลองดูนะครับ
armmony
ผมลองกดที่เมนูแล้วครับ ลองกดเมนูวนหลายรอบแล้วไม่เจอ mode ให้ปรับเสียงเลยครับ มีแต่พวก ปรับแสง,สี,ความคมชัด,ค้นหาช่อง,ตั้งเวลาเปิด-ปิด,ตั้งภาษา,Picture mode
ยังมีอีกวิธีที่ยังไม่ลองทดสอบครับ คือเล่น AV แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ
armmony
ลองเปิดเล่น AV แล้ว ==> เสียงดังออกปกติไม่มีเสียงซ่ารบกวนครับ
โทเรศ1__UFO
ตะกั่วยังหลวมอยู่ 55555555555
วงจรแท่น MC-84A ดูง่ายครับ บอกเส้นทางเดินของเสียง และ ภาพ ชัดเจน คมชัดลึก ไม่ งึกๆงักๆ คักๆๆละบาทที่นี่ 16cae75c66.gif
armmony
ผมได้ลอง ถอดไอซี 202 ออก แล้วต่อลายขา 1 เข้าลายขา 3 ตามที่พี่อาจารย์ drdr61 ที่เวป eclubthai แนะนำมา ==> ผลเสียงดังปกติชัดแจ๋ว ไม่มีเสียงซ่ารบกวนเลยครับ
ขอขอบคุณพี่อาจารย์ทุกท่านสำหรับทุกคำแนะนำครับ
สุรพงษ์(ร่มเกล้า)
แล้วเขาทำIC202มาทำไมครับ 83544d7fa9.gifถ้าถอดออก
สำราญ(บางนา)
QUOTE(armmony @ Apr 26 2010, 21:23 ) *
ผมได้ลอง ถอดไอซี 202 ออก แล้วต่อลายขา 1 เข้าลายขา 3 ตามที่พี่อาจารย์ drdr61 ที่เวป eclubthai แนะนำมา ==> ผลเสียงดังปกติชัดแจ๋ว ไม่มีเสียงซ่ารบกวนเลยครับ
ขอขอบคุณพี่อาจารย์ทุกท่านสำหรับทุกคำแนะนำครับ

yociexpress05.gif yociexpress05.gif yociexpress05.gif แล้วแต่จะคิดแล้วแต่จะทำครับ.. yociexpress05.gif
สรุปแล้วอะไรเสียครับ yociexpress05.gif yociexpress05.gif
โทเรศ1__UFO
QUOTE(สุรพงษ์(ร่มเกล้า) @ Apr 27 2010, 16:26 ) *
สรุปแล้วอะไรเสียครับ yociexpress05.gif yociexpress05.gif

เจ้าของเครื่องก็ไม่รู้ว่าอะไรมันเสียครับ เพราะเขาใช้การต่อตรงเอาครับ ไอซี 202 ก็ไม่ต้องใช้ 0f4cf67116.gif
7e9b6fe785.gif 7e9b6fe785.gif 7e9b6fe785.gif ง่ายดี
นฤทัศน์(ยะรา)
เออแล้วมันจะใส่มาทำไหรครับ เฮ้อ ..............สื้นเปลืองกันเปล่าๆ
โทเรศ1__UFO
QUOTE(นฤทัศน์(ยะรา) @ Apr 27 2010, 17:20 ) *
เออแล้วมันจะใส่มาทำไหรครับ เฮ้อ ..............สื้นเปลืองกันเปล่าๆ

ไอซี 202 มีประโยชน์ครับ กลับไปดูโพสต์ที่#14 ที่มีรูปภาพ แล้วจะรู้ว่าไอซีตัวนี้มันทำหน้าที่อะไร ส่วนวิธีที่เจ้าของกระทู้ต่อตรงมันก็เป้นเพียงการนำสัญญาณเสียงข้ามไอซีตัวนี้ไป ครับ yociexpress05.gif
...โปเต้..(ถูกระงับการใช้งาน)
ครับผมเห็นด้วยตามที่ศิษย์พี่กล่าวเอาไว้ครับตามรูปที่ท่านได้ลงเอาไว้มันคือ?ICอะไร-ทำหน้าที่อะไรก็ชัดเจนอยู่แล้วแต่ที่ถามกันว่าแล้วจะใส่มาทำไม ครับถ้าอุปกรณ์ที่ทางผู้ผลิตใส่มาถ้าเกิดว่ามันไม่มีการชำรุด+เสียหาย แล้วช่างๆ+อาชีพอย่างผวกเราจะกินอะไรละครับท่านอย่าไปว่าผู้ผลิตเค้าเลยครับต้องขอบพ
ระคุณทางผู้ผลิตด้วยซ้ำไปครับท่านที่ทำให้เรามีกินมีเงินใช้กันเช่นทุกๆวันนี้......
...
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Ps-thai.com -2014